Kiwon aladu dole ne ya kula da yanayin gonakin alade da gidajen alade

Kiwon aladu yana buƙatar yin murabba'i biyar, wato, iri, abinci mai gina jiki, muhalli, gudanarwa, da rigakafin annoba. Wadannan abubuwa guda biyar ba su da makawa. Daga cikin su, yanayi, iri-iri, abinci mai gina jiki, da rigakafin annoba ana kiran su manyan hani na fasaha guda hudu, kuma tasirin aladu na muhalli yana da girma. Idan tsarin kula da muhalli bai dace ba, ba za a iya yin amfani da damar samarwa ba, amma kuma shine sanadin cututtuka da yawa. Sai kawai ta hanyar ba da aladu yanayin rayuwa mai dadi za mu iya ba da cikakken wasa ga damar samar da ita.
Siffofin halittu na aladu sune: alade suna jin tsoron sanyi, manyan aladu suna jin tsoron zafi, kuma aladu ba su da m, kuma suna buƙatar iska mai tsabta. Sabili da haka, dole ne a yi la'akari da tsari da ƙirar ƙira na manyan aladu gonar aladu a kusa da waɗannan matsalolin. Wadannan abubuwan suna shafar juna kuma suna takurawa juna.
(1) Zazzabi: Yanayin zafi yana taka rawar gani a cikin abubuwan muhalli. Aladu suna da matukar damuwa ga tsayin yanayin yanayin muhalli. Ƙananan zafin jiki shine mafi cutarwa ga alade. Idan an fallasa aladun a cikin 1 ° C na sa'o'i 2, za su iya daskare, daskarewa, har ma daskarewa har zuwa mutuwa. Ana iya daskarar da aladu manya a cikin yanayin 8 ° C na dogon lokaci, amma ana iya daskarewa ba tare da ci ko sha ba; na bakin ciki aladu za a iya daskarewa lokacin da suke a -5 ° C. Cold yana da babban tasiri kai tsaye a kan alade. Shi ne babban dalilin cutar gudawa irin su alade da ciwon gastroenteritis masu yaduwa, kuma yana iya kara haifar da cututtukan numfashi. Gwajin ya nuna cewa idan alade na kiyayewa yana rayuwa a cikin yanayin da ke ƙasa da 12 ° C, ƙimar ƙimar sa zuwa rukunin kulawa yana raguwa da 4.3%. Za a rage ladan ciyarwar da kashi 5%. A cikin lokacin sanyi, buƙatun zafin jiki na gidajen alade ba su da ƙasa da 10 ° C; gidan alade na kiyayewa ya kamata a kiyaye shi a 18 ° C. Makonni 2-3 na piglets suna buƙatar kimanin 26 ° C; piglets a cikin mako 1 suna buƙatar yanayin 30 ° C; zafin jiki a cikin akwatin ajiyar ya fi girma.
Bambancin zafin jiki tsakanin dare da rana a cikin bazara da kaka yana da girma, wanda zai iya kaiwa kasa da 10 ° C. Cikakken aladu ba za a iya daidaitawa ba kuma yana iya haifar da cututtuka daban-daban. Don haka, a wannan lokacin, ana buƙatar rufe kofofi da tagogi a kan lokaci don rage yawan zafin jiki tsakanin dare da rana. Manya-manyan aladu ba su da zafi. Lokacin da zafin jiki ya fi 28 ° C, babban alade tare da jiki fiye da 75kg na iya samun yanayin asma: idan ya wuce 30 ° C, adadin abincin alade yana raguwa sosai, raƙuman abinci yana raguwa, kuma girma yana jinkirin. . Lokacin da zafin jiki ya fi 35 ° C kuma baya ɗaukar kowane matakan sanyaya don hukumar hana sarrafawa, wasu aladu mai kitse na iya faruwa. Shuka masu ciki na iya haifar da zubar da ciki, sha'awar alade ta ragu, rashin ingancin maniyyi, da 2-3 cikin 2-3 daga cikinsu. Yana da wuya a warke a cikin watan. Damuwar zafi na iya bin cututtuka da yawa.
Zazzabi na gidan alade ya dogara da tushen adadin kuzari a cikin gidan alade da matakin asarar hasara. A ƙarƙashin yanayin babu kayan aikin dumama, tushen zafi ya dogara ne akan zafin jikin alade da hasken rana. Adadin asarar zafi yana da alaƙa da abubuwa kamar tsari, kayan gini, kayan aikin iska da sarrafa gidan alade. A cikin lokacin sanyi, ya kamata a ƙara kayan dumama da kayan rufewa don ciyar da aladun L Da da aladun kiyayewa. A lokacin rani mai zafi, ya kamata a yi aikin anti-depression na aladu manya. Idan kun ƙara samun iska da sanyaya, hanzarta asarar zafi. Rage yawan ciyar da aladu a cikin gidan alade don rage zafi a cikin gidan. Wannan abu
Aiki yana da mahimmanci musamman ga shuka mai ciki da aladu.
(2) Humidity: Danshi yana nufin yawan damshin iskar da ke cikin gidan alade. Gabaɗaya, ana wakilta shi da ɗanɗano zafi. Wuri Mai Tsarki na jami'in alade shine 65% zuwa 80%. Gwajin ya nuna cewa a cikin yanayin 14-23 ° C, ƙarancin dangi shine 50% zuwa 80% na yanayin ya fi dacewa da rayuwar alade. Kafa kayan aikin iska da buɗe kofofi da tagogi don rage zafi na ɗakin.
(3) samun iska: Saboda yawan aladu, ƙarar gidan alade yana da ƙananan ƙananan kuma yana rufe. Gidan alade ya tara adadi mai yawa na carbon dioxide, yanayi, hydrogen sulfide da ƙura. Lokacin sanyi rufe. Idan aladu na dadewa a wannan muhallin, za su iya fara motsa jikin gabobin na numfashi na sama, su haifar da kumburi, da sanya aladu kamuwa da cuta ko kuma tada cututtuka, kamar su asma, ciwon huhu, ciwon huhu, alade, da dai sauransu. kuma yana haifar da ciwon damuwa na alade. Yana bayyana a cikin rage cin abinci, rage shayarwa, hauka ko gajiya, da kuma tauna kunnuwa. Samun iska har yanzu hanya ce mai mahimmanci don kawar da iskar gas mai cutarwa.

Ingantacciyar iska mai ƙarfi da ƙa'idar sanyaya
Mai watsa shiri mai inganci da iska mai sanyaya da sanyi shine Gabashin Ƙwararriyar Sanyi. Ka'idar ita ce a aika da iskar dabi'a a wajen dabbobi da kaji ta hanyar tace labule da sanyaya, a ci gaba da aika shi cikin gidan ta hanyar fanka da tsarin samar da iskar gas. , Ana fitar da iskar gas mai cutarwa irin su hydrogen sulfide ta hanyar buɗe ko buɗe kofofi da tagogi a cikin nau'in matsi mai kyau [kamar rufaffiyar dabbobi da gidajen kaji dole ne a ƙara masu matsa lamba mara kyau] don tabbatar da cewa akwai mai tsabta da tsabta a ciki. gidan kiwo da kaji. Cool da yanayin iska mai sanyi, rage haɗarin kamuwa da cuta, raunana tasirin zafi na zafi akan dabbobi da kaji, da kuma warware mafita na lokaci ɗaya na samun iska, sanyaya, da tsarkakewa. Ingantacciyar iska da sanyaya sanyaya sannu a hankali suna zama zaɓi na farko don sabbin kuma canza gonakin alade a cikin manyan gonakin alade. Hakanan shine zabi na farko ga masana'antu daban-daban don inganta iskar shaka da sanyaya taron bitar.

Babban fa'ida da aikace-aikacen ingantaccen iska mai iska da tsarin sanyaya
1. Ya dace da buɗaɗɗen buɗewa, Semi-bude da rufewa na sabbin gonakin alade da tsofaffi, rayuwar sabis na rukunin na iya kaiwa fiye da shekaru 10
2. Ƙananan zuba jari da ceton wutar lantarki, kawai digiri 1 / awa na wutar lantarki a kowace murabba'in mita 100, tashar iska na iya kwantar da hankali ta 4 zuwa 10 ° C, samun iska, sanyaya, oxygen, da tsarkakewa suna warware shi a lokaci guda.
3. Maƙasudin ƙayyadaddun shine don kwantar da shuka, kuma a lokaci guda saduwa da bukatun zafin jiki daban-daban na shuka da aladu don hana piglets da tsarma; taimako shuka ya karu da 40% a yanayin zafi mai zafi
4. Yadda ya kamata ya raunana thermal danniya, hana cututtuka, hana wahala a haihuwa, inganta alade don cimma yawan rayuwa, inganta ingancin maniyyi boar dace da greenhouses, manyan zubar, alade, kaji, shanu da sauran dabbobi da kaji gidaje. Ya dace musamman ga manyan aladu masu girma. Gidan isar da filin, gidan kiyayewa, mashaya boar, gidan kitso


Lokacin aikawa: Juni-01-2023